Swahili   Hausa   Afrikaans   Igbo   Xhosa   Yoruba   Zulu  Amharic  Malagasy Somali

Jawabin a cikin shuɗi (tsakanin sakin layi biyu), yana ba ku ƙarin bayanin Littafi Mai Tsarki, kawai danna kan sa. Labaran Littafi Mai-Tsarki an rubuta su cikin harsuna huɗu: Turanci, Spanish, Portuguese da Faransanci. Idan da za a rubuta shi cikin harshen Hausa, an kayyade shi 

Alkawarin Jehobah

"Zan sa ƙiyayya tsakaninka da matar, tsakanin zuriyarka da zuriyarta, shi zai ƙuje kanka, kai za ka ƙuje diddigensa"

(Farawa 3:15)

Sauran tumaki

"Ina kuma da waɗansu tumaki da ba na wannan garke ba ne. Su ma lalle in kawo su, za su kuwa saurari muryata, su zama garke guda, makiyayi kuma guda"

(Yahaya 10:16)

Karatun Yohanna 10:1-16 da kyau ya nuna cewa ainihin jigon shi ne bayyana Almasihu a matsayin makiyayi na gaske ga almajiransa, tumaki.

A cikin Yohanna 10:1 da Yohanna 10:16 an rubuta: “Lalle hakika, ina gaya muku, wanda bai shiga garken tumaki ta ƙofa ba, amma ya haura ta wani gu, to, shi ɓarawo ne, ɗan fashi kuma. (...) Ina kuma da waɗansu tumaki da ba na wannan garke ba ne. Su ma lalle in kawo su, za su kuwa saurari muryata, su zama garke guda, makiyayi kuma guda”. Wannan “garken tumaki” yana wakiltar yankin da Yesu Kristi ya yi wa’azi, wato al’ummar Isra’ila, a cikin mahallin dokar Musa: “Waɗannan sha biyun Yesu ne ya aika, ya umarce su: ‘Su sha biyun nan ne Yesu ya aika, ya yi musu umarni, ya ce, “Kada ku shiga ƙasar al'ummai, ko kuma kowane garin Samariyawa. 6Sai dai ku je wurin batattun tumakin jama'ar Isra'ila Irm"” (Matta 10:5, 6). “Ya amsa ya ce, “Ni wurin ɓatattun tumakin jama'ar Isra'ila kaɗai aka aiko ni"” (Matta 15:24).

A Yohanna 10:1-6 an rubuta cewa Yesu Kiristi ya bayyana a gaban ƙofar “garken tumaki”. Hakan ya faru a lokacin baftisma. “Mai tsaron ƙofa” shi ne Yahaya Maibaftisma (Matta 3:13). Ta wurin yi wa Yesu baftisma, wanda ya zama Almasihu, Yohanna Mai Baftisma ya buɗe masa kofa kuma ya shaida cewa Yesu shi ne Almasihu da Ɗan Rago na Allah: “Kashegari Yahaya ya tsinkayo Yesu na nufo shi, sai ya ce, “Kun ga, ga Ɗan Rago na Allah, wanda zai ɗauke zunubin duniya!""(Yohanna 1:29-36).

A cikin Yohanna 10: 7-15, yayin da yake ci gaba a kan jigon Almasihu ɗaya, Yesu Kristi ya yi amfani da wani kwatanci ta wajen ɗaukan kansa a matsayin “Ƙofar”, wurin shiga guda ɗaya da Yohanna 14:6: “Yesu ya ce masa, “Ni ne hanya, ni ne gaskiya, ni ne kuma rai. Ba mai zuwa wurin Uba sai ta wurina"". Babban jigon batun koyaushe shine Yesu Kiristi a matsayin Almasihu. Daga aya ta 9, na wannan nassi (ya canza kwatancin a wani lokaci), ya ayyana kansa a matsayin makiyayin da yake kiwon tumakinsa. Yesu Kristi ya ayyana kansa a matsayin makiyayi mai kyau wanda zai ba da ransa domin almajiransa kuma wanda yake ƙaunar tumakinsa (ba kamar makiyayi mai albashi ba wanda ba zai kasada ransa domin tumakin da ba nasa ba). Har ila yau abin da koyarwar Kristi ta mayar da hankali shi ne da kansa a matsayin makiyayi wanda zai sadaukar da kansa domin tumakinsa (Matta 20:28).

Yohanna 10:16-18: “Ina kuma da waɗansu tumaki da ba na wannan garke ba ne. Su ma lalle in kawo su, za su kuwa saurari muryata, su zama garke guda, makiyayi kuma guda. Domin wannan uba yake ƙaunata, domin ina ba da raina in ɗauko shi kuma. Ba mai karɓe mini rai, don kaina nake ba da shi. Ina da ikon ba da shi, ina da ikon ɗauko shi kuma. Na karɓo wannan umarni ne daga wurin Ubana”.

Ta wajen karanta waɗannan ayoyin, yin la’akari da mahallin ayoyin da suka gabata, Yesu Kristi ya ba da sanarwar wani sabon ra’ayi a lokacin, cewa zai sadaukar da ransa ba kawai ga almajiransa Yahudawa ba, amma har ma ga waɗanda ba Yahudawa ba. Hujjar ita ce, doka ta ƙarshe da ya ba almajiransa, game da wa’azi, ita ce: “Amma za ku sami iko sa'ad da Ruhu Mai Tsarki ya sauko muku, za ku kuma zama shaiduna a Urushalima, da duk ƙasar Yahudiya, da ta Samariya, har ya zuwa iyakar duniya” (Ayyukan Manzanni 1:8). Daidai lokacin baftisma na Karniliyus ne kalmomin Kristi a cikin Yohanna 10:16 za su fara aiki (Duba labarin tarihin Ayyukan Manzanni sura 10).

Don haka, “waɗansu tumaki” na Yohanna 10:16 sun shafi Kiristoci da ba Yahudawa ba. A cikin Yohanna 10:16-18, ta kwatanta haɗin kai cikin biyayyar tumakin ga Makiyayi Yesu Kristi. Ya kuma yi maganar dukan almajiransa a zamaninsa “ƙaramin garke” ne: “Ya ku ɗan ƙaramin garke, kada ku ji tsoro, domin Ubanku na jin daɗin ba ku rabo a cikin Mulkin” (Luka 12:32). A Fentakos na shekara ta 33, almajiran Kristi sun ƙidaya 120 ne kawai (Ayyukan Manzanni 1:15). A ci gaban labarin Ayyukan Manzanni, za mu iya karanta cewa adadinsu zai kai dubu kaɗan (Ayyukan Manzanni 2:41 (Rayuka 3000); Ayyukan Manzanni 4:4 (5000)). Sabbin Kiristoci, ko a zamanin Kristi, kamar na manzanni, suna wakiltar “ƙaramin garke”, idan aka kwatanta da yawan jama’ar al’ummar Isra’ila da kuma sauran al’ummai.

Bari mu kasance da haɗin kai kamar yadda Kristi ya tambayi Ubansa

"Ba kuwa waɗannan kaɗai nake roƙa wa ba, har ma masu gaskatawa da ni ta maganarsu, domin dukansu su zama ɗaya, kamar yadda kai, ya Uba, kake cikina, ni kuma nake cikinka, haka su ma su kasance cikinmu, domin duniya ta gaskata, cewa kai ne ka aiko ni" (Yohanna 17:20,21).

Menene saƙon wannan annabcin? Jehobah ya sanar da cewa shirinsa na cike duniya da mutane masu adalci zai tabbata tabbas (Farawa 1: 26-28). Allah zai ceci zuriyar Adamu ta wurin “zuriyarka macen” (Farawa 3:15). Wannan annabcin ya kasance "asirin mai tsarki" na ƙarni (Markus 4:11; Romawa 11:25; 16:25; 1 Korantiyawa 2: 1,7 "asirin mai tsarki"). Jehobah Allah ya bayyana shi da sannu-sannu tsawon ƙarni. Ga ma'anar wannan annabcin:

(Yesu Kristi shine sarki na samaniya na mulkin Allah, wanda Ubansa, Jehovah Allah ya kafa, a shekara ta 1914 (bisa ga tarihin tarihin littafi mai tsarki na littafin Daniyel sura 4))

Matar: tana wakiltar dangi Jehobah na samaniya, waɗanda mala’ikun suke cikin sama: “Aka kuma ga wata babbar alama a sama, wata mace tana a lulluɓe da rana, tana a tsaye a kan wata, da kuma kambi mai taurari goma sha biyu a kanta” (Wahayin Yahaya 12:1). An bayyana wannan matar a matsayin "Urushalima daga sama": "Amma Urushalima ta sama, ai 'ya ce, ita ce kuma uwarmu" (Galatiyawa 4:26). An bayyana shi a matsayin "Urushalima ta sama": "Amma ku kun iso Ɗutsen Sihiyona ne, da birnin Allah Rayayye, Urushalima ta Sama, wurin dubban mala'iku" (Ibraniyawa 12:22). Shekaru dubu da yawa, kamar Saratu, matar Ibrahim, wannan matar ta samaniya bakara ce (Farawa 3:15): “Urushalima, kika zama kamar matar da ba ta da ɗa. Amma yanzu kina iya rairawa, ki yi sowa saboda murna. Yanzu za ki ƙara samun 'ya'ya fiye da na Matar da mijinta bai taɓa rabuwa da ita ba!” (Ishaya 54:1). Wannan annabcin ya sanar da cewa wannan mace ta sama za ta haifi yara da yawa (Sarki Yesu Kristi da sarakuna da firistoci 144,000).

Zuriya daga macen: Littafin Ru'ya ta Yohanna ya bayyana wanene ɗan wannan: "Aka kuma ga wata babbar alama a sama, wata mace tana a lulluɓe da rana, tana a tsaye a kan wata, da kuma kambi mai taurari goma sha biyu a kanta. Tana da ciki, sai kuma ta yi ta ƙara ta ƙagauta domin ta haihu, saboda azabar naƙuda. (...) Ta kuwa haifi ɗa namiji, wanda zai mallaki dukkan al'ummai da sandar ƙarfe, amma aka fyauce ɗan nata, aka kai shi zuwa wurin Allah da kursiyinsa" (Wahayin Yahaya 12: 1,2,5). Wannan ɗa Yesu Kristi ne, a matsayin sarkin mulkin Allah: “Zai zama mai girma, za a kuma kira shi Ɗan Maɗaukaki. Ubangiji Allah zai ba shi kursiyin ubansa Dawuda, Zai kuma mallaki zuriyar Yakubu har abada, Mulkinsa kuwa ba shi da matuƙa” (Luka 1:32,33, Zabura 2).

Macijin na asali Shaidan ne: “Aka kuwa jefa shi, babban macijin, macijin na asali, wanda ake kira Iblis da Shaiɗan, wanda ke yaudarar duk duniya, an jefa shi bisa duniya, mala'ikunsa kuma an jefa su tare da shi ” (Wahayin Yahaya 12:9).

Zuriyarar maciji su ne abokan gaba na sama da na duniya, waɗanda ke yin gwagwarmaya da yaƙi da ikon Allah, da Sarki Yesu Kristi da kuma a kan tsarkaka da ke cikin ƙasa: “Ku macizai! Yaya za ku tsere wa hukuncin Gidan Wuta? Saboda haka nake aiko muku da annabawa, da masu hikima, da masanan Attaura, za ku kashe waɗansunsu, ku gicciye waɗansu, ku kuma yi wa waɗansu bulala a majami'unku, kuna binsu gari gari kuna gwada musu azaba. Don alhakin jinin dukan adalai da aka zubar a duniya yă komo a kanku, tun daga jinin Habila adali, har ya zuwa na Zakariya ɗan Berikiya, wanda kuka kashe a tsakanin Haikalin da bagaden hadaya” (Matta 23:33-35).

Raunin da aka yi a kan diddirin mace ita ce mutuwar dan Jehobah, Yesu Kristi: “Da ya bayyana da siffar mutum, sai ya ƙasƙantar da kansa ta wurin yin biyayya, har wadda ta kai shi ga mutuwa, mutuwar ma ta gicciye” (Filibbiyawa 2: 8). Koyaya, wannan raunin ya warke ta wurin tashin Yesu Kristi: “kuka kuwa kashe Tushen Rai, amma Allah ya tashe shi daga matattu, mu kuwa shaidu ne ga haka" (Ayukan Manzanni 3:15).

An murƙushe kan macijin, halaka ce ta har abada na Shaiɗan da abokan gaba na Mulkin Allah: “Allah mai ba da salama kuwa, zai sa ku tattake Shaiɗan da hanzari” (Romawa 16:20). "Shi kuwa Ibilis mayaudarinsu, sai da aka jefa shi a tafkin wuta da ƙibiritu, a inda dabbar nan da annabin nan na ƙarya suke, za a kuma gwada musu azaba dare da rana har abada abadin" (Wahayin Yahaya 20:10).

1 - Jehobah ya yi alkawari da Ibrahim

"ta wurin zuriyarka kuma al'umman duniya za su sami albarka, saboda ka yi biyayya da umarnina"

(Farawa 22:18)

Alkawarin Ibrahim alkawari ne cewa duk ɗan adam da ke yin biyayya ga Allah, za a sami albarka ga zuriyar Ibrahim. Ibrahim yana da ɗa, Ishaku, tare da matarsa ​​Saratu (na dogon lokaci ba tare da yara ba) (Farawa 17:19). Ibrahim, Saratu da Ishaku sune jigo a cikin wasan kwaikwayo na annabci waɗanda ke wakiltar, a lokaci guda, ma'anar asirin mai tsarki da hanyar da Allah zai ceci ɗan adam mai biyayya (Farawa 3:15).

- Jehobah Allah yana wakiltar babban Ibrahim: “Kai ne Ubanmu. Ko kakanninmu, wato su Ibrahim da Yakubu, ba za su iya taimakonmu ba, amma kai, ya Ubangiji, kai ne Ubanmu. Kai ne Mai Fansarmu a koyaushe” (Ishaya 63:16; Luka 16:22).

- Mace ta sama ita ce babbar Saratu, tun da daɗewa ba ta da ɗa (Game da Farawa 3:15): “Domin a rubuce yake cewa, “ki yi farin ciki, ya ke bakarariya da ba kya haihuwa, Ki ɗauki sowa, ke da ba kya naƙuda, Don yasasshiya ta fi mai miji yawan 'ya'ya.” To, 'yan'uwa, mu ma 'ya'yan alkawari ne kamar Ishaku. Kamar yadda dā, shi da aka haifa bisa ga ɗabi'a ya tsananta wa wanda aka haifa bisa ga ikon Ruhun, haka a yanzu ma yake. Amma me Nassin ya ce? “Ka kori kuyangar da ɗanta, don ko kaɗan ɗan kuyangar ba zai ci gādo tare da ɗan 'ya ba.” Saboda haka 'yan'uwa, mu ba 'ya'yan kuyanga ba ne, na 'ya ne" (Galatiyawa 4:27-31).

- Yesu Kiristi shine babban Ishaku, babban zuriyar Ibrahim: "To, alkawaran nan, an yi wa Ibrahim ne, da kuma wani a zuriyarsa. Ba a ce, “Da zuriya” ba, kamar suna da yawa. A'a, sai dai ɗaya kawai, aka ce, “Wani a zuriyarka,” wato Almasihu" (Galatiyawa 3:16).

- Raunin da aka yi a kan diddirin mace ta sama: Jehobah ya roƙi Ibrahim ya yi hadaya da ɗansa Ishaku. Ibrahim bashi da bai ki ba (saboda yana tunanin cewa Allah zai ta da Ishaku bayan wannan hadayar (Ibraniyawa 11: 17-19)). Kafin hadaya, Jehobah ya hana Ibrahim aikata irin wannan aika-aikar. An maye Ishaku da rago: "Bayan waɗannan al'amura Allah ya jarraba Ibrahim ya ce masa, “Ibrahim!” Sai ya ce, “Ga ni.” Ya ce, “Ɗauki ɗanka, tilon ɗanka Ishaku, wanda kake ƙauna, ka tafi ƙasar Moriya, a can za ka miƙa shi hadayar ƙonawa a bisa kan ɗayan duwatsun da zan faɗa maka.” (...) Sa'ad da suka zo wurin da Allah ya faɗa masa, sai Ibrahim ya gina bagade a can, ya jera itace a kai. Ya ɗaure Ishaku ɗansa, ya sa shi a bisa itacen bagaden. Sai Ibrahim ya miƙa hannu ya ɗauki wuƙar don ya yanka ɗansa. Amma mala'ikan Ubangiji ya yi kiransa daga sama, ya ce, “Ibrahim, Ibrahim!” Sai ya ce, “Ga ni.” Ya ce, “Kada ka sa hannunka a kan saurayin, kada kuwa ka yi masa wani abu, gama yanzu na sani kai mai tsoron Allah ne, da yake ba ka ƙi ba da ɗanka, tilonka, a gare ni ba.” Ibrahim ya ta da idanunsa, ya duba, ga rago kuwa a bayansa, da ƙahoni a sarƙafe cikin kurmi. Ibrahim kuwa ya tafi ya kamo ragon, ya miƙa shi hadayar ƙonawa maimakon ɗansa. Sai Ibrahim ya sa wa wurin suna, “Ubangiji zai tanada,” kamar yadda ake faɗa har yau, “A bisa kan dutsen Ubangiji, za a tanada.”” (Farawa 22:1-14). Jehobah ya yi wannan hadayar, dansa Yesu Kristi, wannan wakilcin annabci ne yin sadaukarwa mai raɗaɗi ga Jehobah Allah (sake karanta jumlar “ɗanka ɗaya kaɗai wanda kake ƙauna sosai”). Jehobah, Ibrahim mai girma, ya miƙa ɗansa ƙaunataccen Yesu Kristi, babban Ishaku don ceto na bil'adama: "Saboda ƙaunar da Allah ya yi wa duniya har ya ba da makaɗaicin Ɗansa, domin duk wanda ya gaskata da shi kada ya hallaka, sai dai ya sami rai madawwami. (...) Wanda ya gaskata da Ɗan, yana da rai madawwami. Wanda ya ƙi bin Ɗan kuwa, ba zai sami rai ba, sai dai fushin Allah ya tabbata a gare shi” (Yahaya 3:16,36). Cikakken cikar alkawarin da aka yi wa Ibrahim zai cika ta wurin “albarka ta har abada” ta ’yan Adam : "Na kuma ji wata murya mai ƙara daga kursiyin, tana cewa, “Kun ga, mazaunin Allah na tare da mutane. Zai zauna tare da su, za su zama jama'arsa, Allah kuma shi kansa zai kasance tare da su, zai share musu dukkan hawaye. Ba kuma sauran mutuwa, ko baƙin ciki, ko kuka, ko azaba, don abubuwan dā sun wuce” (Wahayin Yahaya 21:3,4).

2 - Da alkawari na kaciya

"Ya kuma yi masa alkawari game da kaciya. Ta haka, da Ibrahim ya haifi Ishaku, ya yi masa kaciya a rana ta takwas. Ishaku ya haifi Yakubu, Yakubu kuma ya haifi kakanninmu sha biyun nan"

(Ayukan Manzanni 7: 8)

Da alkawari na kaciya shine ya zama alamar mutanen Allah, a wannan lokacin Isra’ila ta duniya. Tana da ma'ana ta ruhaniya, wacce aka fasalta a cikin da Musa a cikin Littafin Kubawar Shari'a: "Ku yi kaciya ƙwanƙwaran zuciyarku, kada ku taurare wuya" (Kubawar Shari'a 10:16). Kaciya yana nufin a cikin jiki abin da ya yi daidai da zuciya ta alama, kasancewa da kansa tushen rai ne, biyayya ga Allah: “Tunane-tunanenka mafarin rai ne kansa, ka kiyaye su abin mallakarka ne mafi daraja” (Karin Magana 4: 23).

(Biyayya ga Allah da Sonansa Yesu Kiristi, ta hanyar cikakken sanin nufinsu, an rubuta su cikin Littafi Mai Tsarki (Zabura 1: 2,3) (wanda aka rubuta cikin harshen Hausa))

Istafanus ya fahimci wannan koyarwar. Ya ce wa masu sauraron sa waɗanda ba su da gaskiya ga Yesu Kristi, ko da yake an yi musu kaciya da zahiri, sun kasance marasa kaciya na ruhaniya: “Ku kangararru, masu ɓatan basira, masu kunnen ƙashi, kullum kuna yi wa Ruhu Mai Tsarki tsayayya. Yadda kakanninku suka yi, haka ku ma kuke yi. A cikin annabawa wane ne kakanninku ba su tsananta wa ba? Sun kuma kashe waɗanda suka yi faɗi a kan zuwan Mai Adalcin nan, wanda a yanzu kuka zama maciya amanarsa, da kuma makasansa, ku ne kuwa kuka karɓi Shari'a ta wurin mala'iku, amma ba ku kiyaye ta ba!” (Ayyukan Manzanni 7:51-53). An kashe shi, wanda tabbaci ne cewa waɗannan masu kisan su sun kasance da marasa kaciya na ruhaniya.

Zuciyar alama ita ce ruhaniya ta mutum, wanda aka yi shi da dalilai tare da kalmomi da ayyuka (mai kyau ko mara kyau). Yesu Kristi ya bayyana sarai abin da ke sa mutum tsarkakakke ko kuma marar tsabta, saboda halin zuciyarsa: “Amma abin da ya fito ta baka, daga zuci yake, shi ne kuwa yake ƙazantar da mutum. Don daga zuci mugayen tunani suke fitowa, kamar su kisankai, da zina, da fasikanci, da sata, da shaidar zur, da yanke. Waɗannan suke ƙazantar da mutum. Amma a ci da hannu marar wanki ba ya ƙazantar da mutum” (Matiyu 15:18-20). Yesu Kristi ya bayyana mutum a yanayin rashin marasa kaciya na ruhaniya, tare da mummunan tunaninsa, wanda ke sa shi ƙazanta da rashin cancantar rayuwa (duba Karin Magana 4:23). "Mutumin kirki kam, ta kyakkyawar taskar zuciya tasa yakan yi abin kirki, mugu kuwa, ta mummunar taskar zuciya tasa yakan yi mugun abu" (Matta 12:35). A ɓangaren farko na bayanin Yesu Kiristi, ya bayyana ɗan adam wanda ke da zuciyar kaciya ta ruhu.

Manzo Bulus kuma ya fahimci wannan koyarwar daga Musa, sannan kuma daga Yesu Kristi. Yin kaciya ta ruhaniya biyayya ce ga Jehobah sannan Yesu Kiristi: "Lalle yin kaciya yana da amfani, in dai kana bin Shari'ar. Amma in kai mai keta shari'ar ne, kaciyarka ba a bakin kome take ba. In kuwa marar kaciya yana kiyaye farillan Shari'a, ashe, ba sai a lasafta rashin kaciyarsa a kan kaciya ba? Ashe, wanda rashin kaciya al'adarsa ce, ga shi kuwa, yana bin Shari'ar daidai, ba sai yă kāshe ka ba, kai da kake da Shari'a a rubuce da kuma kaciya, amma kana keta Shari'ar? Gama Bayahude na ainihi ba mutum ne wanda yake Bayahude bisa siffar jikinsa na fili ba, kaciya ta ainihi kuwa ba kaciya ce ta fili ta fatar jiki ba. Wanda yake Bayahude a zuci, ai, shi ne Bayahude. Kaciyar ainihi kuwa a zuci take, wato ta ruhu, ba ta zahiri ba. Irin wannan mutum, Allah ne yake yaba masa, ba ɗan adam ba” (Romawa 2:25-29).

Kirista mai aminci ba ya bin dokar da aka ba Musa, saboda haka ba a sake tilasta masa yin kaciya ta jiki ba, bisa ga dokar manzo da aka rubuta cikin Ayyukan Manzanni 15: 19,20,28,29. Wannan ya tabbatar da abin da aka rubuta ta hanyar hurewa, manzo Bulus: "Domin Almasihu shi ne cikamakin Shari'a, domin kowane mai ba da gaskiya yă sami adalcin Allah" (Romawa 10:4). "Duk wanda Allah ya kira, wanda dā ma yake da kaciya, to, kada yă nemi zama marar kaciya. Wanda kuwa ya kira yana marar kaciya, to, kada yă nema a yi masa kaciya. Don kaciya da rashin kaciya ba sa hassala kome, sai dai kiyaye umarnin Allah” (1Korantiyawa 7:18,19). Daga yanzu, dole ne Kiristoci ya yi kaciya ta ruhaniya, wato, yi wa Jehobah Allah biyayya kuma ya sami bangaskiya cikin hadayar Kristi (Yahaya 3:16,36).

A halin yanzu, Kirista (duk abin da fatarsa ​​(ta sama ko ta duniya)), dole ne ya kasance yana da kaciya ta ruhaniya ta zuciya kafin cin gurasar marar yisti da shan ƙoƙon, tunawa da mutuwar Yesu Kristi: "Sai dai kowa ya auna kansa, sa'an nan ya ci gurasar, ya kuma sha a ƙoƙon" (1Korantiyawa 11:28 idan aka kwatanta da Fitowa 12:48 (Idin Passoveretarewa)).

3 - Alkawarin dokar tsakanin Allah da Isra'ilawa 

"Saboda haka, ku lura fa, kada ku manta da alkawarin da Ubangiji Allahnku ya yi da ku, don haka kada ku sassaƙa wa kanku wata siffar kowane irin kamanni wanda Ubangiji Allahnku ya hana ku"

(Kubawar Shari'a 4:23)

Matsakanci na wannan Alkawarin dokar shi ne Musa: “Duk da haka Ubangiji ya umarce ni in koya muku dokokin da farillan don ku aikata su a ƙasar da kuke hayewa zuwa ciki don ku mallake ta” (Kubawar Shari'a 4:14). Wannan alkawarin yana da alaƙa da alkawarin kaciya, wanda alama ce ta biyayya ga Allah (Maimaitawar Shari'a 10:16 idan aka kwatanta da Romawa 2: 25-29). Wannan Alkawarin dokar ya ƙare bayan zuwan Masiha: "Wannan shugaba zai yi alkawari mai ƙarfi na shekara bakwai da mutane da yawa. Amma bayan shekara uku da rabi za a hana a yi sadaka da hadaya” (Daniyel 9:27). Wannan sabon alkawari za a maye gurbinsa da sabon alkawari, bisa ga annabcin Irmiya: “Ubangiji ya ce, “Ga shi, kwanaki suna zuwa da zan yi sabon alkawari da mutanen Isra'ila da na Yahuza. Ba irin wanda na yi da kakanninsu ba, sa'ad da na fito da su daga ƙasar Masar, alkawarin da suka karya, ko da yake ni Ubangijinsu ne, ni Ubangiji na faɗa” (Irmiya 31: 31,32).

Dalilin dokar da aka ba Isra'ila shine shirya mutane don zuwan Almasihu. Doka ta koyar da bukatar 'yanci daga yanayin zunubi na bil'adama (wanda jama'ar Isra'ila suka wakilta): "To, kamar yadda zunubi ya shigo duniya ta dalilin mutum ɗaya, zunubi kuwa shi ya jawo mutuwa, ta haka mutuwa ta zama gādo ga kowa, don kowa ya yi zunubi. Lalle fa zunubi yana nan a duniya tun ba a ba da Shari'a ba, sai dai inda ba shari'a, ba a lasafta zunubi” (Romawa 5: 12,13). Dokar Allah ta nuna halin zunubi na ɗan adam. Ta bayyana yanayin zunubin bil'adama: “To, me kuma za mu ce? Shari'a zunubi ce? A'a, ko kusa! Amma kuwa duk da haka, da ba domin Shari'a ba, da ban san zunubi ba. Da ba domin Shari'a ta ce, “Kada ka yi ƙyashi” ba, da ban san ƙyashi ba. Amma zunubi, da ya sami ƙofa ta hanyar umarni, sai ya haddasa ƙyashi iri iri a zuciyata. Gama da ba domin shari'a ba, da zunubi ba shi da wani tasiri. Dā kam, sa'ad da ban san shari'a ba, ni rayayye ne, amma da na san umarnin, sai zunubi ya rayu, ni kuma sai na mutu. Umarnin nan kuwa, wanda manufarsa a gare ni rai ne, sai ya jawo mini mutuwa. Don kuwa zunubi ya sami ƙofa ta hanyar umarni, sai ya yaudare ni, ta wurinsa kuwa ya kashe ni. Domin haka Shari'a da kanta mai tsarki ce, umarnin kuma mai tsarki ne, daidai ne, nagari ne” (Romawa 7:7-12). Sabili da haka doka ta kasance malami mai jagoranci zuwa ga Kristi: “Ashe kuwa, Shari'a ta zama uwargijiyarmu da ta kai mu ga Almasihu, domin mu sami kuɓuta ga Allah ta wurin bangaskiya. A yanzu kuwa da bangaskiya ta zo, ba sauran zamanmu a hannun wata uwargijiya” (Galatiyawa 3:24,25). Cikakken shari'ar Allah, bayan da ya bayyana zunubi ta hanyar ƙetaren mutum, ya nuna bukatar hadayar da ke kai mutum ga fansa saboda bangaskiyar sa (ba ayyukan shari'a ba). Hadaya ne na Kristi: "kamar yadda Ɗan Mutum ma ya zo ba domin a bauta masa ba sai dai domin shi ya yi bautar, yă kuma ba da ransa fansa saboda mutane da yawa” (Matta 20:28).

Kodayake Kristi shine ƙarshen shari'a, gaskiyar ita ce ta yanzu a yanzu dokar ta ci gaba da samun ƙimar annabci wanda zai bamu damar fahimtar tunanin Allah (ta wurin Yesu Kiristi) game da nan gaba: "To, tun da yake Shari'a ishara ce kawai ta kyawawan abubuwan da suke a gaba, ba ainihin siffarsu ba" (Ibraniyawa 10:1; 1 Korantiyawa 2:16). Yesu Kiristi ne zai sa waɗannan "kyawawan abubuwa" su zama gaskiya: "Waɗannan kam, isharori ne kawai na abin da zai auku, amma Almasihu shi ne ainihinsu" (Kolosiyawa 2:17).

4 - Sabon alkawari tsakanin Jehobah da Isra'ila na Allah

"Salama da jinƙai su tabbata ga duk masu bin ka'idar nan, wato Isra'ilar gaske ta Allah"

(Galatiyawa 6: 16)

Yesu Kristi shine matsakancin sabon alkawari: “Domin Allah ɗaya ne, matsakanci kuma ɗaya ne, a tsakanin Allah da mutane, Almasihu Yesu, mutum” (1Timoti 2: 5). Wannan sabon alkawarin ya cika annabcin Irmiya 31:31,32. 1Timoti 2:5 yana nufin duk mutanen da suka bada gaskiya ga hadayar Kristi (Yahaya 3:16). “Isra’ila na Allah” tana wakiltar dukan ikilisiyar Kirista. Koyaya, Yesu Kristi ya nuna cewa wannan “Isra’ila na Allah” zata kasance a sama da kuma duniya.

Isra'ilar gaske ta Allah ne suka ƙunshi, Sabuwar Urushalima, babban birni wanda zai zama ikon Allah, yana zuwa daga sama, a duniya (Ru'ya ta Yohanna 7: 3-8, Isra'ila ta samaniya ta samaniya ta ƙunshi kabilu 12 daga 12000 = 144000): "Sai na ga tsattsarkan birni kuma, Sabuwar Urushalima, tana saukowa daga Sama daga wurin Allah, shiryayyiya kamar amaryar da ta yi ado saboda mijinta" (Wahayin Yahaya 21:2).

“Isra’ila ta Allah” ta ƙasa za ta ƙunshi mutane waɗanda za su zauna a aljanna na duniya a nan gaba, waɗanda Yesu Kristi ya zaɓa su zama ƙabilu 12 na Isra'ila da za a yi musu hukunci: “Yesu ya ce musu, “Hakika, ina gaya muku, a sabon zamani, sa'ad da Ɗan Mutum ya zauna a maɗaukakin kursiyinsa, ku da kuka bi ni, ku ne kuma za ku zauna a kursiyi goma sha biyu, kuna hukunta kabilan nan goma sha biyu na Isra'ila” (Matta 19:28). An kuma bayyana wannan Isra'ila ta ruhaniya ta duniya a cikin annabcin Ezekiel surori 40-48.

A yanzu, Isra’ila ta Allah tana da Kiristoci masu aminci waɗanda suke da bege na sama da kuma Kiristocin da suke da bege a duniya (Wahayin Yahaya 7:9-17).

A maraice na bikin bikin ƙetarewa, Yesu Kiristi ya yi bikin haihuwar wannan sabuwar yarjejeniya tare da amintattun manzannin da suke tare da shi: “Sai ya ɗauki gurasa, bayan da ya yi godiya ga Allah, ya gutsuttsura, ya ba su, ya ce, “Wannan jikina ne da za a bayar dominku. Ku riƙa yin haka, domin tunawa da ni.” Haka kuma, bayan jibi, ya ɗauki ƙoƙon, ya ce, “Ƙoƙon nan sabon alkawari ne, da aka tabbatar da jinina da za a bayar dominku” (Luka 22:19,20).

Wannan sabon alkawari ya shafi duk Kiristoci masu aminci, ba tare da la’akari da “begensu” (na samaniya ko na duniya ba). Wannan sabon alkawari yana da alaƙa da "kaciyar ruhaniya ta zuciya" (Romawa 2: 25-29). Har zuwa lokacin da Kirista mai aminci yana da wannan "kaciya ta ruhaniya na zuciya", zai iya cin abinci marar yisti, ya sha ƙoƙon wanda yake wakiltar jinin sabon alkawarin (duk abin da fatarsa ​​(ta sama ko ta duniya)): "Sai dai kowa ya auna kansa, sa'an nan ya ci gurasar, ya kuma sha a ƙoƙon” (1Korantiyawa 11:28).

5 - Alkawarin Mulki: tsakanin Jehovah da Yesu Kristi da tsakanin Yesu Kristi da mutane 144,000

"Ku ne kuka tsaya gare ni a gwaje-gwajen da na sha. Kamar yadda Ubana ya ba ni mulki, haka, ni ma nake ba ku iko, ku ci ku sha tare da ni a mulkina, ku kuma zauna a kursiyai, kuna hukunta kabilan nan goma sha biyu na Isra'ila"

(Luka 22: 28-30)

An yi wannan alkawarin a daren da Yesu Kiristi ya yi bikin haihuwar sabon alkawari. Hakan ba ya nufin cewa su alkawarin ɗaya ne. Alkawarin mulki shine tsakanin Jehobah da Yesu Kristi sannan tsakanin Yesu Kiristi da mutane 144,000 wadanda zasu yi mulki a sama a matsayin sarakuna da firistoci (Wahayin Yahaya 5:10; 7:3-8; 14:1-5).

Alkawarin Mulki da aka yi tsakanin Allah da Kristi ƙari ne daga cikin alkawarin da Allah ya yi, tare da Sarki Dauda. Wannan alkawarin alkawarin Allah ne game da dawwamar zuriyar zuriyar sarki Dauda. Yesu Kristi shi ne a lokaci guda, zuriyar Sarki Dauda, ​​a cikin ƙasa, kuma sarki wanda Jehobah ya zaɓa (a shekara ta 1914), don cikar alkawarin ne don Mulkin (2 Sama’ila 7:12-16; Matta 1:1-16, Luka 3:23-38, Zabura 2).

Alkawarin mulki da aka yi tsakanin Yesu Kristi da manzanninsa da ƙari tare da rukunin mutane 144,000, hakika, alkawarin aure ne na sama, wanda zai faru ba da daɗewa ba kafin babban tsananin: “Mu yi ta murna da farin ciki matuƙa, Mu kuma ɗaukaka shi, Domin bikin Ɗan Ragon nan ya zo, Amaryarsa kuma ta kintsa. An yardar mata ta sa tufafin lallausan lilin mai ɗaukar ido, mai tsabta.” Lallausan lilin ɗin nan, shi ne aikin adalci na tsarkaka” (Wahayin Yahaya 19:7,8). Zabura ta 45 tana bayanin anabci wannan aure na sama tsakanin Sarki Yesu Kristi da matar sa, Sabon Urushalima (Wahayin Yahaya 21:2).

Daga wannan aure za a haifi 'ya'yan masarautar duniya, da shugabannin waɗanda za su zama wakilai na duniya na ikon sarauta ta samaniya na Mulkin Allah: “Za ka haifi 'ya'ya maza da yawa, Waɗanda za su maye matsayin kakanninka, Za ka sa su zama masu mulkin duniya duka" (Zabura 45:16, Ishaya 32:1,2).

Albarka ta har abada ta sabon alkawari da alkawarin yarjejeniya don Mulki, zasu cika alkawarin Ibrahim wanda zai albarkaci dukkan al'ummai, da kuma har abada. Alkawarin Allah zai cika sosai: “duk wannan kuwa saboda begen nan ne ga rai madawwami da Allah ya yi alkawari tun fil'azal, shi wanda ƙarya ba ta a gare shi” (Titus 1:2).

Derniers commentaires

28.11 | 19:44

Bonjour. Non. Tu dois suivre le modèle du Christ qui ne s'est pas baptisé lui-même, ou tout seul, mais par un baptiseur, serviteur de Dieu... Cordialement...

28.11 | 16:54

Bonjour, étant non-voyant le baptême est-il valable si je m’immerges avec une prière ? Cordialement.

24.11 | 21:56

Bonjour Jonathan, je t'invite à te rapprocher des anciens de ta congrégation qui seront en mesure de répondre à ta question. Je n'ai pas suffisamment d'information pour te répondre. Cordialement.

24.11 | 20:45

Bonjours, le baptême est-il valable en s’immergeant soi-même dans l’eau pour des raisons de handicape ? Cordialement

Partagez cette page