"Links" a rubuce a cikin harshen Faransanci, kai tsaye zuwa wata kasida a Faransanci. A wannan yanayin, zaka iya zaɓar daga wasu harsuna guda uku: Turanci, Mutanen Espanya, Portuguese.

A bikin bikin tunawa da mutuwar Yesu Almasihu

"da yake an riga an yanka Ɗan Ragonmu na Idin Ƙetarewa, wato, Almasihu"

(1Korantiyawa 5:7)

Budaddiyar wasiƙa zuwa ga ikilisiyar

Shaidun Jehobah

Ya ku ‘yan’uwa maza da mata a cikin Kristi,

Dole ne Kiristocin da suke da begen rai na har abada a duniya su bi umurnin Kristi na su ci gurasa marar yisti kuma su sha daga cikin ƙoƙon a lokacin tunawa da mutuwarsa ta hadaya

(Yohanna 6:48-58)

Yayin da ranar tunawa da mutuwar Kristi ke gabatowa, yana da muhimmanci mu bi umurnin Kristi game da abin da ke wakiltar hadayarsa, wato jikinsa da jininsa, waɗanda gurasa marar yisti da  kofin ruwan inabi suka wakilta. A wani lokaci, da yake magana game da manna da ya faɗo daga sama, Yesu Kristi ya ce: “Lalle hakika, ina gaya muku, in ba ku ci naman jikin Ɗan Mutum ba, kuka kuma sha jininsa, ba rai a gare ku. Duk wanda suke cin naman jikina, yake kuma shan jinina, yana da rai madawwami, ni kuwa zan tashe shi a ranar ƙarshe” (Yohanna 6:48-58). Wasu za su yi jayayya cewa bai furta waɗannan kalmomi a matsayin wani ɓangare na abin da zai zama bikin tunawa da mutuwarsa ba. Wannan gardamar ba ta tauye hakkin cin abin da ke wakiltar namansa da jininsa, wato gurasa marar yisti da ƙoƙon ruwan inabi.

Yarda, na ɗan lokaci, cewa za a sami bambanci tsakanin waɗannan kalaman da kuma bikin tunawa, to dole ne mutum ya koma ga misalinsa, bikin Idin Ƙetarewa ("An yi hadaya da Kristi Idin Ƙetarewarmu" 1 Korinthiyawa 5: 7; Ibraniyawa 10:1). Wanene zai yi Idin Ƙetarewa? Masu kaciya kaɗai (Fitowa 12:48). Fitowa 12:48, ya nuna cewa baƙon ma zai iya yin Idin Ƙetarewa, idan an yi musu kaciya. Shiga Idin Ƙetarewa ya zama wajibi ga baƙon (dubi aya ta 49): “Idan baƙo yana zaune a wurinku, shi ma sai ya kiyaye Idin Ƙetarewa ga Ubangiji bisa ga umarnai da ka'idodi na Idin Ƙetarewa. Ka'ida ɗaya ce ga baƙo da ɗan gari” (Litafin Lissafi 9:14). “Ka'ida ɗaya ce domin taron jama'a da kuma baƙin da yake zaune tare da su. Ka'ida ce madawwamiya a dukan zamanansu. Kamar yadda suke a gaban Ubangiji, haka kuma baƙon da yake baƙunci a cikinsu yake” (Litafin Lissafi 15:15). Kasancewa a Idin Ƙetarewa hakki ne mai muhimmanci, kuma Jehobah, game da wannan bikin, bai bambanta tsakanin Isra’ilawa da baƙi ba.

Me ya sa muka nace cewa baƙon yana cikin wajibcin yin Idin Ƙetarewa? Domin babbar gardamar waɗanda suka hana saka hannu cikin abin da ke wakiltar jikin Kristi, ga Kiristoci masu aminci waɗanda suke da begen zama a duniya, ba sa cikin “sabon alkawari”, kuma ba sa cikin Isra’ila ta ruhaniya. Duk da haka, bisa ga misalin Idin Ƙetarewa, wanda ba Ba’isra’ile ba zai iya yin Idin Ƙetarewa… Menene ma’anar kaciya ta ruhaniya ke wakilta? Biyayya ga Jehobah (Kubawar Shari’a 10:16; Romawa 2:25-29). Rashin kaciya na ruhaniya yana wakiltar rashin biyayya ga Jehobah da Kristi (Ayyukan Manzanni 7:51-53). Amsar tana dalla-dalla a ƙasa.

Cin gurasa da shan ƙoƙon ruwan inabi, ya dogara da begen sama ko na duniya? Idan waɗannan bege biyu sun tabbata, gabaki ɗaya, ta wurin karanta dukan furucin Kristi, manzanni da ma na zamaninsu, za mu gane cewa ba a kame su ba ko kuma an ambata su kai tsaye a cikin Littafi Mai Tsarki. Alal misali, sau da yawa Yesu Kristi ya yi maganar rai madawwami, ba tare da bambanta begen sama da na duniya ba (Matta 19:16,29; 25:46; Markus 10:17,30; Yohanna 3:15,16, 36;4:14; 35;5:24,28,29 (a cikin maganar tashin matattu, bai ma ambaci cewa za ta zama ta duniya ba (ko da yake za ta kasance)), 39;6:27,40, 47.54 (akwai wasu nassoshi da yawa. inda Yesu Kiristi bai bambanta tsakanin rai na har abada a sama ko a duniya ba)). Saboda haka, bai kamata waɗannan bege biyu su bambanta tsakanin Kiristoci a yanayin bikin tunawa da Yesu ba. Kuma ba shakka, a ƙarƙashin waɗannan bege guda biyu, ga cin gurasa da shan ƙoƙon, ba shi da cikakken tushe na Littafi Mai Tsarki.

A ƙarshe, a cikin mahallin Yohanna 10, a ce Kiristoci da suke da begen zama a duniya za su zama “waɗansu tumaki”, ba sashe na sabon alkawari ba, ba ya cikin dukan wannan sura ɗaya. Yayin da kake karanta labarin (a ƙasa), “Sauran Tumaki”, wanda ya yi nazarin mahallin da kuma kwatancin Kristi a hankali, a cikin Yohanna 10, za ku gane cewa ba yana maganar alkawari ba, amma a kan ainihin Almasihu na gaskiya. “Waɗansu tumaki” Kiristocin da ba Yahudawa ba ne. A cikin Yohanna 10 da 1 Korinthiyawa 11, babu wani hani na Littafi Mai Tsarki a kan Kiristoci masu aminci waɗanda suke da begen rai na har abada a duniya kuma waɗanda suke da kaciyar zuciya ta ruhaniya, daga cin gurasa da shan ƙoƙon ruwan inabi na tunawa.

Game da lissafin ranar tunawa, kafin ƙudurin da aka rubuta a Hasumiyar Tsaro ta 1 ga Fabrairu, 1976 (bugu na Turanci (shafi na 72)), ranar 14 ga Nisan ta dogara ne akan sabon wata na falaki (astronomical). Ba bisa ga jinjirin wata na farko da ake gani a Urushalima ba. A ƙasa, an bayyana maka dalilin da ya sa sabon wata na falaki (astronomical) ya yi daidai da kalandar Littafi Mai Tsarki, bisa cikakken bayanin Zabura 81:1-3. Bugu da ƙari, ya bayyana a fili daga labarin Hasumiyar Tsaro, sabuwar hanyar da aka karɓa, ba ta da darajar duniya, wato, dole ne a kiyaye shi kawai a Urushalima, yayin da sabon wata na astronomical ya shafi dukkanin nahiyoyi biyar a lokaci guda, yana da darajar duniya. Wannan shine dalilin da ya sa ranar da aka ambata a farkon wannan talifin (bisa ga sabon wata na falaki (astronomical)) kwana biyu ne gabanin lissafin da Ikilisiyar Kirista ta Shaidun Jehobah ta ci gaba da yi tun shekara ta 1976. ’Yan’uwa cikin Kristi.

***

Ranar da za a tuna da mutuwar Yesu Kiristi na gaba zai kasance ranar LAHADI 21 ga Afrilu, 2024, bayan faɗuwar rana (bisa ga lissafin daga “astronomical” sabon wata)

Yaya ake kirga wannan ranar?

Kuna iya duba cikakken bayani a cikin yaren da ke ƙasa:

- The Idin Ƙetarewa ne juna na Allah ta da bukatun ga bikin na mutuwa tunawa da Almasihu: "Waɗannan kam, isharori ne kawai na abin da zai auku, amma Almasihu shi ne ainihinsu" (Kolosiyawa 2:17). "To, tun da yake Shari'a ishara ce kawai ta kyawawan abubuwan da suke a gaba, ba ainihin siffarsu ba" (Ibraniyawa 10: 1).

- Mutane kawai kaciya zai iya yin idin ƙetarewa: "Idan baƙon da yake zaune tare da ku yana so ya yi Idin Ƙetarewa ga Ubangiji tare da ku, to, sai a yi wa kowane namiji da yake a gidansa kaciya sa'an nan ya iya shiga idin, shi kuma ya zama ɗan ƙasa. Daɗai, marar kaciya ba zai ci ba" (Fitowa 12:48).

- Kiristoci ba sa ƙarƙashin wajibi ne na kaciya ta jiki. Ya kaciya ne na ruhaniya: "Dole ne ku kaciya ku kame zukatanku, kada ku yi wuyan wuyanku" (Kubawar Shari'a 10:16; Ayukan Manzanni 15: 19,20,28,29 "apostolic umurnin". Romawa 10: 4 "Kristi ne ƙarshen Shari'ar" (aka ba Musa)).

- The kaciya ta ruhu na zuciya yana nufin biyayya ga Allah da kuma Ɗansa Yesu Almasihu: "Lalle yin kaciya yana da amfani, in dai kana bin Shari'ar. Amma in kai mai keta shari'ar ne, kaciyarka ba a bakin kome take ba. In kuwa marar kaciya yana kiyaye farillan Shari'a, ashe, ba sai a lasafta rashin kaciyarsa a kan kaciya ba? Ashe, wanda rashin kaciya al'adarsa ce, ga shi kuwa, yana bin Shari'ar daidai, ba sai ya kāshe ka ba, kai da kake da Shari'a a rubuce da kuma kaciya, amma kana keta Shari'ar? Gama Bayahude na ainihi ba mutum ne wanda yake Bayahude bisa siffar jikinsa na fili ba, kaciya ta ainihi kuwa ba kaciya ce ta fili ta fatar jiki ba. Wanda yake Bayahude a zuci, ai, shi ne Bayahude. Kaciyar ainihi kuwa a zuci take, wato ta ruhu, ba ta zahiri ba. Irin wannan mutum, Allah ne yake yaba masa, ba ɗan adam ba" (Romawa 2: 25-29) (Les enseignements bibliques).

- Babu kaciya: shi ne rashin biyayya ga Allah da kuma Yesu Almasihu: "Ku kangararru, masu ɓatan basira, masu kunnen ƙashi, kullum kuna yi wa Ruhu Mai Tsarki tsayayya. Yadda kakanninku suka yi, haka ku ma kuke yi. A cikin annabawa wane ne kakanninku ba su tsananta wa ba? Sun kuma kashe waɗanda suka yi făɗi a kan zuwan Mai Adalcin nan, wanda a yanzu kuka zama maciya amanarsa, da kuma makasansa, ku ne kuwa kuka karɓi Shari'a ta wurin mala'iku, amma ba ku kiyaye ta ba!" (Ayyukan Manzanni 7: 51-53) (Les enseignements bibliques (Ce que la Bible)).

- The kaciya ta ruhu na zuciya ake bukata domin sa hannu a cikin tunawa da mutuwar Almasihu (wani Kirista bege (samaniya ko duniya)): "Sai dai kowa ya auna kansa, sa'an nan ya ci gurasar, ya kuma sha a ƙoƙon" (1 Korinthiyawa 11:28).

- Dole ne Kirista yayi nazarin lamirinsa kafin ya halarci bikin Kiristi. Idan ya ɗauki cewa yana da lamiri mai tsabta a gaban Allah, yana da kaciya ta ruhaniya, to, zai iya shiga cikin tunawa da mutuwar Kristi (duk abin da bege na Krista (samaniya ko duniya)) (La résurrection céleste; La résurrection terrestre; La Grande Foule; La libération).

- Umarnin bayyane na Almasihu, shine gayyatar ga dukan Kiristoci masu aminci su ci "gurasa marar yisti", wakiltar "jiki" da kuma sha daga yanke, wakiltar "jininsa": "Ni ne Gurasa mai ba da rai. Kakannin kakanninku sun ci manna a jeji, amma kuwa sun mutu. Ga Gurasa mai saukowa daga Sama, domin kowa yă ci, kada ya mutu. Ni ne Gurasar rai da ya sauko daga Sama. Kowa ya ci Gurasan nan, zai rayu har abada. Har ma gurasar da zan bayar naman jikina ne, domin duniya ta rayu.” Sai Yahudawa suka ta da husuma a junansu, suna cewa, “Yaya mutumin nan zai iya ba mu naman jikinsa mu ci?” Sai Yesu ya ce musu, “Lalle hakika, ina gaya muku, in ba ku ci naman jikin Ɗan Mutum ba, kuka kuma sha jininsa, ba rai a gare ku. Duk wanda yake cin naman jikina, yake kuma shan jinina, yana da rai madawwami, ni kuwa zan tashe shi a ranar ƙarshe. Domin naman jikina abinci ne na hakika, jinina kuma abin sha ne na hakika. Duk wanda yake cin naman jikina, yake shan jinina, a cikina yake zaune, ni kuma a cikinsa. Kamar yadda rayayyen Uba ya aiko ni, nake kuma rayuwa saboda Uban, haka ma wanda yake ni ne abincinsa zai rayu saboda ni. Wannan shi ne Gurasar da ya sauko daga Sama, ba irin wadda kakannin kakanninku suka ci ba, duk da haka suka mutu. Duk mai cin Gurasan nan zai rayu har abada" (Yahaya 6:48-58) (Jésus-Christ le seul chemin).

- Saboda haka, dukan Kiristoci masu aminci, duk abin da begensu na sama ko na duniya, dole ne su ɗauki gurasa da ruwan inabi daga tunawar mutuwar Kristi, umarni ne: "Sai Yesu ya ce musu, “Lalle hakika, ina gaya muku, in ba ku ci naman jikin Ɗan Mutum ba, kuka kuma sha jininsa, ba rai a gare ku. (...) Kamar yadda rayayyen Uba ya aiko ni, nake kuma rayuwa saboda Uban, haka ma wanda yake ni ne abincinsa zai rayu saboda ni" (Yahaya 6:53,57).

- Abin tunawa da mutuwar Kristi shine kawai a yi bikin ne kawai tsakanin masu bin gaskiya na Almasihu: "Sai dai kowa ya auna kansa, sa'an nan ya ci gurasar, ya kuma sha a ƙoƙon" (1 Korinthiyawa 11:33) (Adoration à Jéhovah en congrégation).

- Idan kana so ka shiga cikin "ranar tunawa da mutuwar Almasihu" kuma kai ba Krista ba ne, dole ne a yi maka baftisma, da gaske yana son yin biyayya da umarnin Kristi: "Ku je ku almajirtar da mutane tsakanin dukan al'ummai, kuna yi musu baftisma da sunan Uba, da Ɗa, da Ruhu Mai Tsarki, kuna koya musu su kiyaye duk abin da na umarce ku, kuma, ga shi, ni kuma kullum ina tare da ku har zuwa matuƙar zamani" (Matiyu 28:19, 20) (Baptême).

Sauran tumaki

"Ina kuma da waɗansu tumaki da ba na wannan garke ba ne. Su ma lalle in kawo su, za su kuwa saurari muryata, su zama garke guda, makiyayi kuma guda"

(Yahaya 10:16)

Karatun Yohanna 10:1-16 da kyau ya nuna cewa ainihin jigon shi ne bayyana Almasihu a matsayin makiyayi na gaske ga almajiransa, tumaki.

A cikin Yohanna 10:1 da Yohanna 10:16 an rubuta: “Lalle hakika, ina gaya muku, wanda bai shiga garken tumaki ta ƙofa ba, amma ya haura ta wani gu, to, shi ɓarawo ne, ɗan fashi kuma. (...) Ina kuma da waɗansu tumaki da ba na wannan garke ba ne. Su ma lalle in kawo su, za su kuwa saurari muryata, su zama garke guda, makiyayi kuma guda”. Wannan “garken tumaki” yana wakiltar yankin da Yesu Kristi ya yi wa’azi, wato al’ummar Isra’ila, a cikin mahallin dokar Musa: “Waɗannan sha biyun Yesu ne ya aika, ya umarce su: ‘Su sha biyun nan ne Yesu ya aika, ya yi musu umarni, ya ce, “Kada ku shiga ƙasar al'ummai, ko kuma kowane garin Samariyawa. 6Sai dai ku je wurin batattun tumakin jama'ar Isra'ila Irm"” (Matta 10:5, 6). “Ya amsa ya ce, “Ni wurin ɓatattun tumakin jama'ar Isra'ila kaɗai aka aiko ni"” (Matta 15:24).

A Yohanna 10:1-6 an rubuta cewa Yesu Kiristi ya bayyana a gaban ƙofar “garken tumaki”. Hakan ya faru a lokacin baftisma. “Mai tsaron ƙofa” shi ne Yahaya Maibaftisma (Matta 3:13). Ta wurin yi wa Yesu baftisma, wanda ya zama Almasihu, Yohanna Mai Baftisma ya buɗe masa kofa kuma ya shaida cewa Yesu shi ne Almasihu da Ɗan Rago na Allah: “Kashegari Yahaya ya tsinkayo Yesu na nufo shi, sai ya ce, “Kun ga, ga Ɗan Rago na Allah, wanda zai ɗauke zunubin duniya!""(Yohanna 1:29-36).

A cikin Yohanna 10: 7-15, yayin da yake ci gaba a kan jigon Almasihu ɗaya, Yesu Kristi ya yi amfani da wani kwatanci ta wajen ɗaukan kansa a matsayin “Ƙofar”, wurin shiga guda ɗaya da Yohanna 14:6: “Yesu ya ce masa, “Ni ne hanya, ni ne gaskiya, ni ne kuma rai. Ba mai zuwa wurin Uba sai ta wurina"". Babban jigon batun koyaushe shine Yesu Kiristi a matsayin Almasihu. Daga aya ta 9, na wannan nassi (ya canza kwatancin a wani lokaci), ya ayyana kansa a matsayin makiyayin da yake kiwon tumakinsa. Yesu Kristi ya ayyana kansa a matsayin makiyayi mai kyau wanda zai ba da ransa domin almajiransa kuma wanda yake ƙaunar tumakinsa (ba kamar makiyayi mai albashi ba wanda ba zai kasada ransa domin tumakin da ba nasa ba). Har ila yau abin da koyarwar Kristi ta mayar da hankali shi ne da kansa a matsayin makiyayi wanda zai sadaukar da kansa domin tumakinsa (Matta 20:28).

Yohanna 10:16-18: “Ina kuma da waɗansu tumaki da ba na wannan garke ba ne. Su ma lalle in kawo su, za su kuwa saurari muryata, su zama garke guda, makiyayi kuma guda. Domin wannan uba yake ƙaunata, domin ina ba da raina in ɗauko shi kuma. Ba mai karɓe mini rai, don kaina nake ba da shi. Ina da ikon ba da shi, ina da ikon ɗauko shi kuma. Na karɓo wannan umarni ne daga wurin Ubana”.

Ta wajen karanta waɗannan ayoyin, yin la’akari da mahallin ayoyin da suka gabata, Yesu Kristi ya ba da sanarwar wani sabon ra’ayi a lokacin, cewa zai sadaukar da ransa ba kawai ga almajiransa Yahudawa ba, amma har ma ga waɗanda ba Yahudawa ba. Hujjar ita ce, doka ta ƙarshe da ya ba almajiransa, game da wa’azi, ita ce: “Amma za ku sami iko sa'ad da Ruhu Mai Tsarki ya sauko muku, za ku kuma zama shaiduna a Urushalima, da duk ƙasar Yahudiya, da ta Samariya, har ya zuwa iyakar duniya” (Ayyukan Manzanni 1:8). Daidai lokacin baftisma na Karniliyus ne kalmomin Kristi a cikin Yohanna 10:16 za su fara aiki (Duba labarin tarihin Ayyukan Manzanni sura 10).

Don haka, “waɗansu tumaki” na Yohanna 10:16 sun shafi Kiristoci da ba Yahudawa ba. A cikin Yohanna 10:16-18, ta kwatanta haɗin kai cikin biyayyar tumakin ga Makiyayi Yesu Kristi. Ya kuma yi maganar dukan almajiransa a zamaninsa “ƙaramin garke” ne: “Ya ku ɗan ƙaramin garke, kada ku ji tsoro, domin Ubanku na jin daɗin ba ku rabo a cikin Mulkin” (Luka 12:32). A Fentakos na shekara ta 33, almajiran Kristi sun ƙidaya 120 ne kawai (Ayyukan Manzanni 1:15). A ci gaban labarin Ayyukan Manzanni, za mu iya karanta cewa adadinsu zai kai dubu kaɗan (Ayyukan Manzanni 2:41 (Rayuka 3000); Ayyukan Manzanni 4:4 (5000)). Sabbin Kiristoci, ko a zamanin Kristi, kamar na manzanni, suna wakiltar “ƙaramin garke”, idan aka kwatanta da yawan jama’ar al’ummar Isra’ila da kuma sauran al’ummai.

Bari mu kasance da haɗin kai kamar yadda Kristi ya tambayi Ubansa

"Ba kuwa waɗannan kaɗai nake roƙa wa ba, har ma masu gaskatawa da ni ta maganarsu, domin dukansu su zama ɗaya, kamar yadda kai, ya Uba, kake cikina, ni kuma nake cikinka, haka su ma su kasance cikinmu, domin duniya ta gaskata, cewa kai ne ka aiko ni" (Yohanna 17:20,21).

Yaya zakuyi tunawa da mutuwar Yesu Almasihu?

"Kuyi wannan abin tunawa da ni"

(Luka 22:19)

Bayan bikin Idin etarewa, Yesu Kristi ya kafa misali don yin gaba na tunawa da mutuwarsa (Luka 22: 12-18). Suna cikin wadannan sassa na Littafi Mai-Tsarki, bishara:

Matta 26: 17-35.

Markus 14: 12-31.

Luka 22: 7-38.

Yahaya sura 13 zuwa 17.

Yesu ya ba da darasi a kan tawali'u, yana wanke ƙafafun almajiransa (Yahaya 13: 4-20). Duk da haka, kada a yi la'akari da wannan al'ada don yin aiki kafin tunawa (kwatanta Yahaya 13:10 da Matiyu 15: 1-11). Duk da haka, labarin ya sanar da mu cewa bayan haka, Yesu Kristi "ya sa tufafinsa". Dole ne mu kasance da kyau tufanta (Yahaya 13: 10a, 12 kwatanta da Matiyu 22: 11-13). Labarin Yahaya 19: 23,24: "Bayan soja sun gicciye Yesu, suka ɗibi tufafinsa, suka kasa kashi huɗu, kowane soja ya ɗauki kashi guda. Suka kuma ɗauki taguwa tasa, taguwar kuwa ba ɗinki, saƙa ɗaya ce gudanta. Sai suka ce wa juna, “Kada mu tsaga ta, sai dai mu yi kuri'a a kanta, mu ga wanda zai ci.” Wannan kuwa domin a cika Nassi ne cewa, “Sun raba tufafina a junansu. Taguwata kuwa suka jefa kuria akanta”". Yesu Almasihu yana saye da kyawawan tufafi, daidai da muhimmancin bikin (Ibraniyawa 5:14).

Yahuza Iskariyoti ya bar kafin bikin. Wannan yana nuna cewa wannan bikin ne kawai za a yi bikin tsakanin Krista masu aminci (Matiyu 26: 20-25, Markus 14: 17-21, Yahaya 13: 21-30, 1Korantiyawa 11: 28,33).

An bayyana wannan bikin tare da sauki: "Suna cikin cin abinci, sai Yesu ya ɗauki gurasa, ya yi godiya ga Allah, ya gutsuttsura, ya ba almajiran, ya ce, “Ungo, ku ci. Wannan jikina ne.” Sai ya ɗauki ƙoƙo bayan ya kuma yi godiya ga Allah, sai ya ba su, ya ce, “Dukkanku ku shassha. Wannan jinina ne na tabbatar alkawari, wanda za a zubar saboda mutane da yawa, domin gafarar zunubansu. Ina gaya muku, ba zan ƙara shan ruwan inabi ba, sai dai a ranar nan da za mu sha wani sabo tare da ku a Mulkin Ubana.” Da suka yi waƙar yabon Allah, sai suka fita suka tafi Dutsen Zaitun" (Matiyu 26: 26-30). Yesu Kristi ya bayyana dalilin wannan bikin, ma'anar hadayarsa, abincin gurasa marar yisti, alamar jikinsa marar zunubi, da kofin, alamar jini. Ya tambayi almajiransa su tuna da mutuwarsa a kowace shekara a ranar 14 Nisan (watan kalanda na Yahudawa) (Luka 22:19).

Linjilar Yahaya ya sanar da mu koyarwar Kristi bayan wannan bikin, watakila daga Yahaya 13:31 zuwa Yahaya 16:30. Yesu Almasihu ya yi addu'a ga Ubansa, bisa ga Yohanna sura ta 17. Matta 26:30, ya sanar da mu: "Da suka yi waƙar yabon Allah, sai suka fita suka tafi Dutsen Zaitun". Wataƙila waƙar yabo ta kasance bayan sallar Yesu Almasihu.

Wannan bikin

Dole ne mu bi gurbin Kristi. Dole ne mutum daya, wani dattijo, fasto, firist na Ikilisiyar Kirista ya shirya wannan bikin. Idan an gudanar da bikin a iyali, shi ne shugaban iyalin Kirista wanda dole ne ya yi bikin. Ba tare da mutum ba, matar Kirista wanda zai shirya bikin ya kamata a zaba daga mata masu aminci (Titus 2: 3). A wannan yanayin, matar zata rufe kansa kai (1Korantiyawa 11: 2-6).

Duk wanda ya shirya bikin zai yanke shawara akan koyarwa a wannan yanayin bisa ga labarin bishara, watakila ta hanyar karanta su ta hanyar yin sharhi game da su. Za a furta addu'ar ƙarshe da aka yi wa Jehobah Allah. Za a iya yabe shi a bauta wa Jehobah Allah kuma a girmama Ɗansa Yesu Kristi (Matiyu 26:30).

Game da burodi, da irin hatsi da aka ambata ba, duk da haka, dole ne a yi ba tare da yisti (yadda za a shirya abinci burodi ba tare da yisti ba (video)). Don ruwan inabi, a wasu ƙasashe yana da wuya a sami ɗaya. A cikin wannan batu, akwai shugabannin da za su yanke shawara yadda zasu maye gurbin shi a hanya mafi dacewa bisa ga Littafi Mai-Tsarki (Yahaya 19:34). Yesu Almasihu ya nuna cewa a wasu kwarai yanayi, kwarai yanke shawara za a iya sanya da kuma cewa jinƙan Allah za a yi amfani a kan wannan lokaci (Matiyu 12: 1-8).

Babu bayanin Littafi Mai-Tsarki game da tsawon lokacin bikin. Saboda haka, shi ne wanda zai shirya wannan taron wanda zai nuna kyakkyawar hukunci. The kawai muhimmanci da Littafi Mai Tsarki batu game da lokaci na bikin ne da wadannan: ƙwaƙwalwar na mutuwar Yesu Almasihu dole ne za a yi bikin "tsakanin maraice biyu": Bayan faduwar rana na 13/14 "Nisan", da kuma kafin fitowar rana. Yahaya 13:30 yana gaya mana cewa lokacin da Judas Iskariyoti ya bar, kafin bikin, "da dare ne kuwa" (Fitowa 12: 6).

Jehobah ya kafa dokar Idin Ƙetarewa ce: "kada kuma a bar hadaya ta Idin Ƙetarewa ta kwana" (Fitowa 34:25). Me ya sa? Mutuwar ragon Idin Ƙetarewa zai faru "tsakanin maraice biyu". Mutuwar Almasihu, Ɗan Rago na Allah, da aka ayyana "Hukunci" kuma "tsakanin maraice biyu", da kuma kafin fitowar rana, "kafin carar zakara": "Sai babban firist ya kyakketa tufafinsa, ya ce, “Ya yi saɓo! Wace shaida kuma za mu nema? Yanzu kun ji saɓon da ya yi! 66 Me kuka gani?” Suka amsa suka ce, “Ya cancanci kisa!” Sai suka tattofa masa yau a fuska, suka bubbuge shi, waɗansu kuma suka mammare shi, 68 suna cewa, “Yi mana annabci, kai Almasihu! Faɗi wanda ya buge ka!” (...) Nan da nan sai zakara ya yi cara. Sai Bitrus ya tuna da maganar Yesu cewa, “Kafin carar zakara za ka yi musun sanina sau uku.” Sai ya fita waje, ya yi ta rusa kuka" (Matiyu 26: 65-75, Zabura 94:20 "Ya kirkiro masifa ta hanyar umarni"; Yahaya 1: 29-36; Kolossiyawa 2:17; Ibraniyawa 10: 1). Jehobah ya albarkace da Kiristoci masu aminci a ko'ina cikin duniya, ta hanyar da Ɗansa Yesu Almasihu, Amin.

Derniers commentaires

28.11 | 19:44

Bonjour. Non. Tu dois suivre le modèle du Christ qui ne s'est pas baptisé lui-même, ou tout seul, mais par un baptiseur, serviteur de Dieu... Cordialement...

28.11 | 16:54

Bonjour, étant non-voyant le baptême est-il valable si je m’immerges avec une prière ? Cordialement.

24.11 | 21:56

Bonjour Jonathan, je t'invite à te rapprocher des anciens de ta congrégation qui seront en mesure de répondre à ta question. Je n'ai pas suffisamment d'information pour te répondre. Cordialement.

24.11 | 20:45

Bonjours, le baptême est-il valable en s’immergeant soi-même dans l’eau pour des raisons de handicape ? Cordialement

Partagez cette page