English Español Português Français Català Românesc Italiano Deutsch
Polski Magyar Hrvatski Slovenský Slovenski český Shqiptar Nederlands
Svenska Norsk Suomalainen Dansk Icelandic Lietuvos Latvijas Eesti
ქართული ελληνικά հայերեն Kurd Azərbaycan اردو Türk العربية فارسی עברי
Pусский Yкраїнський Македонски Български Монгол беларускі Қазақ Cрпски
Swahili Hausa Afrikaans Igbo Xhosa Yoruba Zulu Amharic Malagasy Somali
हिन्दी नेपाली বাঙালি ਪੰਜਾਬੀ தமிழ் 中国 ไทย ខ្មែរ ລາວ Tiếng việt 日本の 한국의
Tagalog Indonesia Malaysia Jawa
Jawabin a cikin shuɗi (tsakanin sakin layi biyu), yana ba ku ƙarin bayanin Littafi Mai Tsarki, kawai danna kan sa. Labaran Littafi Mai-Tsarki an rubuta su cikin harsuna huɗu: Turanci, Spanish, Portuguese da Faransanci. Idan da za a rubuta shi cikin harshen Hausa, an kayyade shi
Abinda yakamata ayi?
"Mutum mai hankali yakan hango hatsari ya kauce masa, amma mutumin da ba shi da kula, yakan kutsa kai ciki, daga baya ya yi da na sani"
(Karin Magana 27:12)
Yayin da babban tsananin ke gabatowa, “hatsari”,
me za mu iya yi don shirya kanmu?
Shiryawar ruhaniya kafin babban tsananin
"Ee, zai faru cewa duk wani mutumin da ya kira sunan Jehobah zai kasance lafiya kuma yana da amo"
(Joel 2: 32)
Za a iya taƙaita wannan shiri kafin jumla ɗaya: Nẽma Jehovah:
"Kafin a zartar da umarni, Kafin a kore ku kamar ƙaiƙayi, Kafin kuma zafin fushin Jehobah ya auko muku, Kafin ranar hasalar Jehobah ta auko muku. Ku nemi Jehobah, Dukanku masu tawali'u na duniya, Ku waɗanda kuke bin umarninsa. Ku nemi adalci da tawali'u. Watakila za a ɓoye ku a ranar hasalar Jehobah" (Zafaniya 2:2,3). Nema Jehovah shine koyon ƙaunace shi da kuma saninsa.
Loveaunar Jehobah shine gane cewa yana da suna: Jehobah (Yahweh) (Matta 6: 9 “Tsarkake sunanka”).
Jehobah yana son mutane su san sunansa
Kamar yadda Yesu Kristi ya nuna, doka mafi muhimmanci ita ce ƙauna ga Allah: “Ya ce masa, “Ka ƙaunaci Jehobah Allahnka da dukkan zuciyarka, da dukkan ranka, da dukkan hankalinka. Wannan shi ne babban umarni na farko” (Matiyu 22: 37,38).
Wannan soyayyar Allah ta wurin addu'a ne. Yesu Kristi ya ba da shawara mai ma'ana a kan addu'ar Matta 6: "In za ku yi addu'a, kada ku zama kamar munafukai, don sun cika son yin addu'a a tsaye a majami'u da kan hanya, wai mutane su gan su. Gaskiya nake gaya muku, sun sami iyakar ladansu. Amma in za ka yi addu'a, sai ka shiga lollokinka, ka rufe ƙofa, ka yi addu'a ga Ubanku wanda yake ɓoye, Ubanku kuwa da yake ganin abin da ake yi a asirce, zai sāka maka. “In kuwa kuna addu'a, kada ku yi ta maimaitawar banza, kamar yadda al'ummai suke yi, a zatonsu za a saurare su saboda yawan maganarsu. Kada ku zama kamarsu, domin Ubanku ya san bukatarku tun kafin ku roƙe shi. 9Saboda haka sai ku yi addu'a kamar haka, ‘Ya Ubanmu, wanda yake cikin Sama, A kiyaye sunanka da tsarki. Mulkinka yă zo, A aikata nufinka a duniya kamar yadda ake yi a Sama. Ka ba mu abincinmu na yau. Ka gafarta mana laifofinmu, Kamar yadda mu ma muke gafarta wa waɗanda suke yi mana laifi. Kada ka kai mu wurin jaraba, Amma ka cece mu daga Mugun.’ Domin in kun yafe wa mutane laifofinsu, Ubanku na Sama zai yafe muku. In kuwa ba ku yafe wa mutane laifofinsu ba, Ubanku ma ba zai yafe muku naku ba" (Matta 6:5-15).
Jehobah Allah ya ce dangantakarmu da shi ta kasance shi kaɗai guda: “A'a! Na nuna ne kawai cewa abin da al'ummai suke yankawa, ga aljannu suke yanka wa, ba Allah ba. Ba na fa so ku zama abokan tarayya da aljannu. Ba dama ku sha a ƙoƙon Jehobah, ku kuma sha a na aljannu. Ba dama ku ci abinci a teburin Jehobah, ku kuma ci a na aljannu. Ashe, har mā tsokani Jehobah ya yi kishi? Mun fi shi ƙarfi ne?" (1 korintiyawa 10:20-22).
Abin da muke bukata shi ne mu yi addu'a ga Jehobah
Don ƙaunar Allah shine a gane cewa yana da ,an, Yesu Kristi. Dole ne mu ƙaunace shi kuma mu ba da gaskiya ga hadayar sa da ke ba da damar gafarar zunubanmu. Yesu Kiristi shi ne kadai hanyar zuwa rai madawwami kuma Allah yana so mu gane ta: "Yesu ya ce masa, “Ni ne hanya, ni ne gaskiya, ni ne kuma rai. Ba mai zuwa wurin Uba sai ta wurina" "Rai madawwami kuwa, shi ne su san ka, Allah Makaɗaici na gaskiya, da kuma Yesu Almasihu da ka aiko" (Yahaya 14:6; 17:3).
Yesu Kristi ne kadai hanya zuwa rai madawwami
Na biyu muhimmin doka, bisa ga Yesu Kristi, shi ne mu ƙaunaci maƙwabcinmu: “Na biyu kuma kamarsa yake, ‘Ka ƙaunaci ɗan'uwanka kamar kanka.’ A kan umarnin nan biyu duk Attaura da koyarwar annabawa suka rataya" (Matta 22:39,40). "Ta haka, kowa zai gane ku almajiraina ne, in dai kuna ƙaunar juna" (Yahaya 13:35). Idan muna ƙaunar Allah, ya kamata mu ma ƙaunaci maƙwabcinmu: "Wanda ba ya ƙauna, bai san Allah ba sam, domin Allah shi ne ƙauna" (1 Yahaya 4:8).
Idan muna ƙaunar Allah, za mu nemi faranta masa rai ta wajen kasancewa da halaye na kirki: “Ya kai mutum, ya riga ya nuna maka abin da yake mai kyau. Abin da Jehobah yake so gare ka, shi ne Ka yi adalci, ka ƙaunaci aikata alheri, Ka bi Allah da tawali'u" (Mika 6: 8).
Idan muna ƙaunar Jehobah, za mu guji samun halayen da Allah ba ya yarda da su: "Ashe, ba ku sani ba, marasa adalci ba za su sami gādo a cikin Mulkin Allah ba? Kada fa a yaudare ku! Ba fasikai, ko matsafa, ko mazinata, ko masu luɗu da maɗugo, ko ɓarayi, ko makwaɗaita, ko mashaya, ko masu zage-zage, ko mazambata, da za su sami gādo a cikin Mulkin Allah” (1 Korinthiyawa 6:9,10).
Littafi Mai Tsarki ya la'anci wasu halaye (ɓangare na biyu) (an rubuta shi cikin harshen Hausa)
Loveaunar Allah shine mu gane cewa yana yi mana jagora (a kaikaice) ta wurin kalmarSa Littafi Mai-Tsarki. Dole ne mu karanta shi kowace rana don sanin Allah da ɗansa Yesu Kristi. Littafi Mai-Tsarki jagora ne da Allah ya ba mu: “Maganarka fitila ce ga ƙafafuna, da kuma tafarkina hanya” (Zabura 119:105). Ana samun Littafi Mai-Tsarki akan layi akan shafin yanar gizo da kuma wasu ayoyin Littafi Mai-Tsarki don samun fa'ida daga jagorarsa (Matta sura 5: 5, wa'azin akan dutse, littafin Zabura, Misalai, Bisharu huɗu na Matta, Markus, Luka da Yahaya da sauran wurare na Littafi Mai Tsarki (2Timoti 3: 16,17)).
Dole ne mu karanta Littafi Mai Tsarki kowace rana
Dole ne mu kai ga balaga ta ruhaniya
Abin da yakamata a yi lokacin ƙunci tsananin
A cikin Littafi Mai-Tsarki akwai wasu mahimman yanayi guda biyar waɗanda zasu ba mu damar samun rahamar Allah yayin babban tsananin:
1 - Don kiran sunan Jehobah ta wurin addu'a: "Ee, zai faru cewa duk wani mutumin da ya kira sunan Jehobah zai kasance lafiya kuma yana da amo" (Joel 2:32).
2 - Don samun bangaskiya cikin hadayar Kristi don samun gafarar zunubai: "Bayan wannan na duba, ga wani ƙasaitaccen taro, wanda ya fi gaban ƙirge, daga kowace al'umma, da kabila, da jama'a, da harshe, suna a tsaitsaye a gaban kursiyin, a gaban Ɗan Ragon kuma, a saye da fararen riguna, da gazarin dabino a hannunsu suna ta da murya da ƙarfi suna cewa, “Yin ceto ya tabbata ga Allahnmu wanda yake a zaune a kan kursiyin, da kuma Ɗan Rago!” Dukan mala'iku kuwa suna tsaitsaye a kewaye da kursiyin, da dattawan nan, da kuma rayayyun halittan nan guda huɗu, suka fāɗi a gaban kursiyin suka yi wa Allah sujada, suna cewa, “Hakika! Yabo, da ɗaukaka, da hikima, da godiya, da girma, da iko, da ƙarfi su tabbata ga Allahnmu har abada abadin! Amin! Amin!”. (...) Sai na ce masa, “Ya shugaba, ai, ka sani.” Sai ya ce mini, “Su ne waɗanda suka fito daga matsananciyar wahala, sun wanke rigunansu, suka mai da su farare da jinin Ɗan Ragon nan" (Wahayin Yahaya 7:9-17). Wannan nassin yayi bayani cewa babban taron da zai tsira daga babban tsananin zai sami imani a cikin kaffarar ƙimar jinin Kristi domin gafarar zunubai.
Yesu Kristi ne kadai hanya zuwa rai madawwami
Dole ne mu riƙa tunawa da mutuwar Yesu Kristi kowace shekara (an rubuta shi cikin harshen Hausa)
Babban tsananin zai kasance lokaci ne na baƙin ciki ga bil'adama: Jehobah zai bukaci lokacin makoki ga waɗanda za su tsira daga babban tsananin.
Babban tsananin shine lokacin da Jehobah zai kawo ƙarshen tsarin mutane
3 - Abin makoki akan farashin da Jehobah ya biya domin ya bar mu da rai: Rayuwar ɗan adam ba tare da zunubin Kristi ba: "Zan cika zuriyar Dawuda da mutanen Urushalima da ruhun tausayi da na addu'a. Za su dubi wanda suka soke shi, har ya mutu. Za su yi makoki dominsa kamar waɗanda aka yi musu rasuwar ɗan farinsu. A ran nan za a yi babban makoki a Urushalima kamar mutane suka yi wa Hadadrimmon a filin Magiddo” (Zakariya 12:10,11).
A matsayin ɓangare na wannan makoki, Jehobah Allah zai yi jinƙai ga ’yan Adam da ke ƙin wannan tsarin rashin adalci, in ji Ezekiel 9: “Ya ce masa, “Ka ratsa cikin birni, wato Urushalima, ka sa shaida a goshin mutanen da suke ajiyar zuciya, suna damuwa saboda dukan abubuwa masu banƙyama waɗanda ake aikatawa a birnin" (Ezekiyel 9:4; kwatanta da shawarar Kristi“ Ku tuna da matar Lutu ”wacce ta juya kuma ta mutu saboda na “baƙin ciki” saboda abin da ta bari (Luka 17:32)).
Wannan makokin za ta haɗu da buƙatun Jehobah na ƙarshe guda biyu a lokacin Babban tsananin:
5 - Kaurace wa jima'i: "Ku sa ango ya fito daga cikin turakarsa, Amarya kuma ta fito daga cikin ɗakinta" (Joel 2: 15,16). "Fitarwa" na miji da matar daga "ɗakin nuptial" shine alamar shafewar jima'i na maza da mata. An maimaita wannan shawarar ta wata hanya mai kama da gaske a cikin annabcin Zakariya sura 12 wanda ya biyo bayan “makokin Hadadrimon a kwarin Magiddo”: “Sauran dukan iyalan da suka ragu za su yi nasu makoki a keɓe, matansu kuma a keɓe"(Zakariya 12: 12-14). Kalmomin "matansu kuma a keɓe" wata alama ce ta nuna shafewar jima'i. (Kamar yadda akasin maganarsa “ya kusanci” matarsa, duba Ishaya 8: 3 "Na matso kusa da matar annabiya, ta sami juna biyu").
Abin da za a yi bayan ƙunci mai girma
Akwai manyan dokokinka Jehobah biyu:
1 - Don girmama ikon mallaka na Jehobah da kuma saki ɗan adam: "Sa'an nan wanda ya ragu daga cikin dukan al'umman da suka kai wa Jehobah yaƙi zai riƙa haurawa zuwa Jehobah kowace shekara, domin yi wa Jehobah Maɗaukakin Sarkin sujada a lokacin kiyaye Idin Bukkoki" (Zakariya 14:16).
2 - Tsabtace duniya na tsawon watanni 7, bayan babban tsananin, har zuwa 10 na "nisan" (watan kalanda Yahudawa) (Ezekiel 40:1,2): "Jama'ar Isra'ila za su yi wata bakwai suna binne su don su tsabtace ƙasar” (Ezekiel 39:12).
Idan kuna da wasu tambayoyi, ko kuna son ƙarin bayani, kada ku yi shakka a tuntuɓi shafin ko asusun Twitter na shafin. Da fatan Allah ya albarkaci zukatan kirki ta wurin Jesusansa Yesu Almasihu. Amin (Yahaya 13:10).
Babban menu:
Turanci: http://www.yomelyah.com/435871998
Faransanci: http://www.yomelijah.com/433820120
Mutanen Espanya: http://www.yomeliah.com/435160491
Portuguese: http://www.yomelias.com/435612345
Derniers commentaires
Bonjour. Non. Tu dois suivre le modèle du Christ qui ne s'est pas baptisé lui-même, ou tout seul, mais par un baptiseur, serviteur de Dieu... Cordialement...
Bonjour, étant non-voyant le baptême est-il valable si je m’immerges avec une prière ? Cordialement.
Bonjour Jonathan, je t'invite à te rapprocher des anciens de ta congrégation qui seront en mesure de répondre à ta question. Je n'ai pas suffisamment d'information pour te répondre. Cordialement.
Bonjours, le baptême est-il valable en s’immergeant soi-même dans l’eau pour des raisons de handicape ? Cordialement